Ai được hưởng chế độ nghỉ dưỡng sức phục hồi sức khỏe?

By , in LUẬT BẢO HIỂM XÃ HỘI on .

Hỏi:

  • Những ai được hưởng chế độ nghỉ dưỡng sức phục hồi sức khỏe? Để được hưởng chế độ này thì người lao động cần phải có những điều kiện gì? Mức tiền là bao nhiêu cho một người?

Theo quy định tại Điều 26, Điều 37 Luật Bảo hiểm xã hội (BHXH) và Nghị định số 152/NĐ-CP ngày 22-12-2006 hướng dẫn một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc: Chế độ nghỉ dưỡng sức phục hồi sức khỏe là chế độ trợ cấp dành cho người lao động tham gia BHXH bắt buộc trong các trường hợp ốm đau, thai sản, bệnh nghề nghiệp sau thời gian hưởng chế độ theo quy định của Luật BHXH mà sức khỏe vẫn còn yếu thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe từ 5 đến 10 ngày trong một năm.

Mức hưởng một ngày bằng 25% mức lương tối thiểu chung nếu nghỉ dưỡng sức phục hồi sức khỏe tại gia đình, bằng 40% mức lương tối thiểu chung nếu nghỉ dưỡng sức phục hồi sức khỏe tại cơ sở tập trung.

Người lao động thuộc trường hợp trêncó thể trực tiếp hoặc thông qua Công đoàn cơ sở yêu cầu đơn vị đang công tác đảm bảo quyền lợi này cho người lao động.

0 0 vote
Article Rating
Subscribe
Notify of
guest
0 Comments
Inline Feedbacks
View all comments
0
Would love your thoughts, please comment.x
()
x